เมื่อวันที่ ๓ ตุลาคม ๒๕๖๓ สพป.สระบุรี เขต ๒ โดย นางสาวอุทุมพร แจ่มเมือง รองผู้อำนวยการ สพป.สระบุรี เขต ๒ ร่วมงานประเพณีตักบาตรโทโวโรหณะ "มหัศจรรย์ข้าวต้มลูกโยนแห่งสระบุรี" โดยมี นายแมนรัตน์ รัตน์สุคนธ์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสระบุรี เป็นประธานในพิธี ณ วัดพระพุทธฉาย ตำบลหนองปลาไหล อำเภอเมืองสระบุรี จังหวัดสระบุรี
งานประเพณีตักบาตรเทโวโรหณะ "มหัศจรรย์ข้าวต้มลูกโยนแห่งสระบุรี" ซึ่งเป็นประเพณีที่สืบทอดกันมาตั้งแต่อดีตและมีตำนานกล่าวว่า เมื่อครั้งพระพุทธเจ้าทรงพระชนมายุอยู่นั้น ทรงเสด็จขึ้นไปโปรดพระพุทธมารดาที่สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ และเสด็จกลับมายังโลกมนุษย์ที่เมืองสังกัสสะคีรี ตรงกับวันแรม ๑ ค่ำ เดือน ๑๑ โดยประชาชนต่างมารอเฝ้ารับเสด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ในวันนั้นกล่าวได้ว่าเป็นวันเปิดโลก ทำให้โลกมนุษย์ สวรรค์ และนรกต่างเห็นกันและกัน ประชาชนตจำนวนมากที่มาเฝ้ารอรับเสด็จต่างปรารถนาใส่บาตรพระพุทธองค์ โดยประชาชนที่อยู่ห่างอกไปไม่สามารถจะใส่บาตรได้ถึง จึงใช้วิธีการโยนอาหารของตนลงในบาตรของพระพุทธเจ้า และพระสาวก โดยอาหารเหล่านั้นตกลงในบาตรเป็นที่อัศจรรย์..
เข้าใช้จาก IP : 3.17.77.161, 3.17.77.161 | |
Online อยู่ : 51 | |
วันนี้ | 5,655 |
เมื่อวานนี้ | 0 |
เดือนนี้ | 5,655 |
ปีนี้ | 5,655 |
รวมทั้งหมด | 5,655 |
Record: 5655 (27.07.2024) ( Counter 27-07-2024 ) |